Ô tô kinh doanh vận tải có bắt buộc phải đổi từ biển số trắng sang biển số vàng?

Ô tô kinh doanh vận tải bắt buộc phải đổi biển số xe sang màu vàng từ ngày 01-8-2020

Căn cứ Khoản 2 Điều 26 thông tư 58/2020/TT-BCA quy định quy trình cấp, thu hồi đăng ký, biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, theo đó xe đang hoạt động kinh doanh vận tải trước ngày Thông tư này có hiệu lực, thực hiện đổi sang biển số nền màu vàng, chữ và số màu đen trước ngày 31/12/2021.

Như vậy, ô tô kinh doanh vận tải bắt buộc phải đổi biển số xe sang màu vàng từ ngày  01/8/2020 (ngày thông tư 58 có hiệu lực thi hành). Tuy nhiên, các loại xe đã đăng ký trước ngày 1/8/2020 có thể đổi biển vàng trong thời hạn đến trước ngày 31-12-2021.

Không đổi sang biển màu vàng có bị phạt?

Theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô với hành vi không thực hiện đúng quy định về biển số.

Như vậy đến hết ngày 31/12/2021, nếu các xe kinh doanh vận tải không tiến hành đổi sang biển số màu vàng có thể bị phạt đến 08 triệu đồng.