VỢ KHÔNG CÓ GIẤY TỜ CỦA CHỒNG, VẬY CÓ THỂ LÀM THỦ TỤC ĐƠN PHƯƠNG LY HÔN KHÔNG?

Tình huống: Tôi và chồng cũ đã tự ly thân 7 năm, tôi không biết chỗ ở bên đó cũng như đã lâu không có liên lạc và cũng không có cách thức liên lạc, giờ tôi muốn đơn phương ly hôn mà tôi chỉ có giấy đăng ký kết hôn và giấy tờ của tôi thôi, còn giấy tờ của chồng cũ tôi thì tôi không có , vậy tôi có làm được thủ tục đơn phương ly hôn không?
📣📣📣Đội ngũ “Pháp Luật Toàn Dân” trả lời:
👉Chào chị, trường hợp của chị Pháp luật toàn dân xin phép được tư vấn như sau:
Căn cứ theo điểm a khoản 1 Điều 40 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 quy định như sau:
“a) Nếu không biết nơi cư trú, làm việc, trụ sở của bị đơn thì nguyên đơn có thể yêu cầu Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc, có trụ sở cuối cùng hoặc nơi bị đơn có tài sản giải quyết;”
Tuy nhiên khi thực hiện theo cách này sẽ phát sinh nhiều thủ tục để chứng minh nơi cư trú của bị đơn.
Để được tư vấn chi tiết hơn chị vui lòng liền hệ hotline/zalo 0906 38 47 49 hoặc 0909 36 47 49 Pháp Luật Toàn Dân.
Thông tin đến bạn./.