GIẢI QUYẾT LY HÔN ĐƠN PHƯƠNG TRONG TRƯỜNG HỢP TÒA ÁN TRIỆU TẬP ĐƯƠNG SỰ NHƯNG VẮNG MẶT

Khi cuộc sống hôn nhân không hạnh phúc và đời sống chung không thể kéo dài, vợ hoặc chồng có thể làm thủ tục xin ly hôn đơn phương tại Tòa án nhân dân cấp huyện có thẩm quyền nếu một trong hai bên không chấp nhận ly hôn. Khi hồ sơ ly hôn được Tòa án thụ lý, Tòa án sẽ triệu tập đương sự của vụ án ly hôn để giải quyết. Trong trường hợp người bị kiện không đến như theo giấy triệu tập của Tòa thì vụ án ly hôn này sẽ được giải quyết như thế nào?

Quy định tại Điều 227 Bộ luật tố tụng dân sự 2015:

“1. Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ nhất, đương sự hoặc người đại diện của họ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự phải có mặt tại phiên tòa; nếu có người vắng mặt thì Hội đồng xét xử phải hoãn phiên tòa, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt.

Tòa án phải thông báo cho đương sự, người đại diện, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự về việc hoãn phiên tòa.

2. Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ hai, đương sự hoặc người đại diện của họ, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự phải có mặt tại phiên tòa, trừ trường hợp họ có đơn đề nghị xét xử vắng mặt; nếu vắng mặt vì sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan thì Tòa án có thể hoãn phiên tòa, nếu không vì sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan thì xử lý như sau:

a) Nguyên đơn vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì bị coi là từ bỏ việc khởi kiện và Tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án đối với yêu cầu khởi kiện của người đó, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt. Nguyên đơn có quyền khởi kiện lại theo quy định của pháp luật;

b) Bị đơn không có yêu cầu phản tố, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan không có yêu cầu độc lập vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì Tòa án tiến hành xét xử vắng mặt họ;

c) Bị đơn có yêu cầu phản tố vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì bị coi là từ bỏ yêu cầu phản tố và Tòa án quyết định đình chỉ giải quyết đối với yêu cầu phản tố, trừ trường hợp bị đơn có đơn đề nghị xét xử vắng mặt. Bị đơn có quyền khởi kiện lại đối với yêu cầu phản tố đó theo quy định của pháp luật;

d) Người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan có yêu cầu độc lập vắng mặt mà không có người đại diện tham gia phiên tòa thì bị coi là từ bỏ yêu cầu độc lập và Tòa án quyết định đình chỉ giải quyết đối với yêu cầu độc lập của người đó, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt. Người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan có yêu cầu độc lập có quyền khởi kiện lại đối với yêu cầu độc lập đó theo quy định của pháp luật;

đ) Người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự vắng mặt thì Tòa án vẫn tiến hành xét xử vắng mặt họ.”

Theo đó, Khi Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ nhất, nếu đương sự vắng mặt thì Tòa sẽ tạm hoãn phiên tòa, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị xét xử vắng mặt. Đến lần triệu tập thứ 2, đương sự đó vẫn không đến thì Tòa sẽ xét xử vắng mặt, Tòa sẽ căn cứ vào những quy định trên để xử lý việc giải quyết cho ly hôn. Thực tế, khi được vợ hoặc chồng của mình đòi ly hôn, nếu họ cũng muốn ly hôn nhưng không thể đến Tòa theo giấy triệu tập, bị đơn lúc này có thể gửi văn bản đề nghị xét xử vắng mặt đến Tòa án. Nếu không đồng ý với yêu cầu ly hôn của bên kia, có thể do cố ý hoặc một số lý do khác mà không đến theo triệu tập của Tòa thì Tòa án sẽ giải quyết theo trình tự như trên khi đã triệu tập đương sự hợp lệ.

 

PHÁP LUẬT TOÀN DÂN _ TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ
Hotline/zalo: 0909 36 47 49
Địa chỉ trụ sở chính: 47-49 Lam Sơn, P.2, Q. Tân Bình, TP. Hồ Chí Minh.
Văn phòng đại diện: 9D6 đường DN3, KDC An Sương, P. Tân Hưng Thuận, Quận 12, TP. Hồ Chí Minh.
Website: phapluattoandan.com
Mail: info@phapluattoandan.com